Amintaccen motsa jiki ga tsofaffi tsofaffi

Nasihun motsa jiki na tsofaffi don ingantacciyar rayuwa da lafiya

Menene amfanin motsa jiki ga manya?

Motsa jiki wani muhimmin bangare ne na lafiyar kowa da kowa na yau da kullum. Wannan ya shafi tsofaffi kuma. An ba da shawarar cewa tsofaffi ya kamata su shiga cikin motsa jiki kamar yadda zai yiwu, kamar yadda likitan iyali ya yarda. Akwai fa'idodi da yawa ga motsa jiki a matsayin manya, gami da:

 • Rage nauyi
 • Babban sassauci
 • Ingantacciyar ƙarfi da kwanciyar hankali
 • Rage haɗarin faɗuwa mai tsanani
 • Lafiyar zuciya da jijiyoyin jini da rage hawan jini
 • Rage damuwa da haɗarin damuwa
 • Inganta bacci
 • Ƙara haɗin zamantakewa

Bugu da ƙari, motsa jiki yana ɗaya daga cikin abin da ake iya sarrafawa abubuwan haɗari ga lalata.

Motsa jiki ga tsofaffi

Komai shekarun iyayenku, ba zai yi latti ba don samun lafiya da samun lafiya. Waɗannan shawarwari za su taimaka muku farawa.

Matsalolin motsa jiki da yadda za a shawo kan su

Ƙoƙarin shiga aikin motsa jiki na yau da kullum na iya zama da wahala ga tsofaffi kamar yadda za a iya hana su da ciwo da raɗaɗi ko damuwa game da raunuka ko faɗuwa. Idan wannan shine karon farko da suke motsa jiki, zasu iya makale kuma basu san inda zasu fara ba.

Damuwa da lafiya

Rawancin numfashi. Idan iyayenku suna fuskantar ƙarancin numfashi, yana iya zama kawai saboda ba su da tsari, ko kuma saboda yanayin lafiya. Tabbatar tuntuɓi likitan su da farko don tabbatar da cewa za'a iya gudanar da motsa jiki kuma don ba da shawarar abin da ya dace na yau da kullun. Jinkirin tafiya tare da abokai ko ajin motsa jiki na rukuni don tsofaffi na iya zama hanya mafi kyau don farawa, kuma kasancewa tare da wasu zai ba da tabbaci cewa idan an sami matsala, wani yana hannun don taimakawa.

hadin gwiwa zafi. Wani shingen gama gari shine ciwon haɗin gwiwa. Yawancin tsofaffi suna kokawa game da ciwon haɗin gwiwa lokacin yin motsa jiki, wanda zai iya zama saboda ciwon huhu ko kuma saboda rashin motsi a cikin haɗin gwiwa tsawon shekaru. Yana da mahimmanci a tunatar da su cewa ta hanyar motsa jiki, za su iya rage radadin da ke cikin haɗin gwiwa da taurin kansu. Motsa jiki na iya ƙara haɓakar haɗin gwiwa, ƙarfi a cikin tsokoki masu haɗawa, da juriya don ci gaba. Tabbatar cewa an ba da haɗin gwiwa damar yin dumi ta hanyar sauƙi a cikin motsa jiki. Atisayen motsa jiki na haɗin gwiwa sun haɗa da wasan motsa jiki na ruwa, yin iyo, da tafiya yayin da suke sanye da takalmi tare da santsi. Bincika farko tare da likitan su, wanda ya kamata ya iya ba da shawara kan mita da nau'in motsa jiki waɗanda suka dace da yanayin iyayenku na musamman. Idan iyayenku suna da ƙafafu masu lebur ko kuma idan hanyar da suke tafiya (tafiyarsu) ba daidai ba ne, likitan podiatrist na iya ba da shawarar orthotics su sa cikin takalmansu don taimakawa wajen ɗaga bakansu, inganta daidaitawa da rage damuwa a kan haɗin gwiwa.

Rashin kuzari. A wasu lokuta, iyayenku na iya bayar da rahoton rashin kuzari. Wannan yana iya zama saboda a halin yanzu suna da ƙarancin motsa jiki ko kuma saboda magungunan da suke sha. Idan iyayenku ba su da lafiya, koya musu fa'idodin motsa jiki da kuma yadda zai iya ƙara yawan kuzarin su. A wasu lokuta, motsa jiki akai-akai na iya haifar da rashin buƙatar shan magani don wasu matsalolin da suka fuskanta a baya. Wannan ba a gare ku bane ku yanke shawara duk da haka; Kwararrun likitocin su ne kawai za su iya yanke shawara kan rage magunguna.

Rashin ban sha'awa

Babban shamaki tare da tsofaffi masu motsa jiki shine rashin sha'awa. Kafin ka ƙarfafa iyayenka su motsa jiki, yi musu ƴan tambayoyi game da ko za su so su inganta lafiyarsu da lafiyarsu, ko suna son ayyukan gida ko na waje ko a'a, da tsawon lokacin da za su iya keɓe don motsa jiki.

Anan akwai wasu hanyoyin da zaku iya taimaka wa iyayenku don son motsa jiki, ta amfani da su extrinsic or m motsawa.

Karin motsa jiki ya zo daga lada. Ladan na iya zama mai zahiri, kamar kyauta, ko kuma marar amfani, kamar yabo daga abin ƙauna. Ƙaƙwalwar ƙwaƙƙwara tana amfani da lada ko ƙarfafawa don ƙara damar cimma burin da ake so. Idan iyayenku suna kokawa don ci gaba da ƙwazo, gwada kuma ba su tukuicin kammala motsa jiki. Misali na wani yunƙuri na zahiri da za ku iya amfani da shi shine ba da damar saduwa da su don abincin rana a wani wuri kusa da ke buƙatar ɗan gajeren tafiya, ko sa jikokinsu su shiga cikin atisayen tare da su. Idan sun san cewa lada yana da alaƙa da motsa jiki, ƙila su fi son motsa jiki.

Ana amfani da ƙaƙƙarfan ƙwarin gwiwa mafi kyau lokacin da lada ba zai rasa ƙima ba. Bayar da lada kamar motsa jiki tare da jikoki ko kai su wani sabon wuri da za su ji daɗi zai iya zama mafi inganci, kuma yana iya ƙarfafa su fiye da bayar da ladan jiki kamar abinci ko kyauta mai tsada.

Ƙaddamar da ciki ya ƙunshi lada na ciki wanda ke fitowa daga ciki kuma yana da alaƙa da halin (motsa jiki) kanta. Misali, kammala aikin motsa jiki na yau da kullun tare da matasa na iya zama abin daɗi; motsa jiki tare da mai horarwa ko koci na iya ɗaga kwarin gwiwa da kuma ƙara girman kansu; kammala iyo zai iya zama mai gamsarwa; ko tafiya zuwa wani shago na iya taimaka musu su sami yancin kai. Ƙaƙwalwar motsa jiki na iya tasowa daga fahimtar cewa za su amfana a cikin gajeren lokaci ta hanyar kammala aikin, a cikin matsakaicin lokaci ta hanyar samun damar shiga cikin ayyuka masu yawa, ko a cikin dogon lokaci ta hanyar ƙarfafa ƙarfinsu, ƙarfinsu ko sassauci. Wannan, ba kamar ƙwarin gwiwa na waje ba, ƙwarin gwiwa na ciki baya haɗa da wata fayyace lada na waje.

Don taimakawa wajen haɓaka ainihin ƙwarin gwiwar iyayenku don motsa jiki, gwada tunatar da su cewa zai taimaka musu su shiga cikin ƙarin ayyuka tare da dangi da abokai, ko kuma yana iya rage yawan ziyartar asibiti ko asibiti. Wannan na iya haifar da sha'awar cikin gida kuma ya motsa su don son motsa jiki da kansu, don cimma fa'idodin da ake so. Mutanen da ke da ƙwazo na zahiri sun fi dacewa su tsaya tare da aiki kuma su yi shi da kyau idan aka kwatanta da waɗanda ke da kwarin gwiwa kawai ta hanyar lada.

Konnekt Wayar bidiyo don motsa jiki jagora

 • Safety: Rage haɗarin faɗuwa / rashin lafiya yayin motsa jiki ta kasancewa cikin hulɗar gani!
 • M hi-fidelity sauti daga manyan lasifika. Yafi surutu fiye da wayoyi na yau da kullun ko kwamfutar hannu.

Mabuɗin wuraren da za a mai da hankali kan lokacin motsa jiki

Maɓalli uku masu mahimmanci don mayar da hankali kan su ne ma'auni, cardio da ƙarfi. A ƙasa akwai ayyuka guda shida masu aminci da sauƙi waɗanda za ku so ku sa iyayenku su shiga ciki.

balance

Tsakanin 20% da 60% na tsofaffi suna fama da raunuka da yawa a kowace shekara guda. A cikin tsofaffi da ke zaune a gida, kusan rabin faɗuwar ya haifar da rauni.

Ayyukan daidaitawa suna taimakawa koya wa kwakwalwa amsa da sauri lokacin da akwai haɗarin faɗuwa, da kuma amsawa - ba tare da tunani mai hankali ba - tare da daidaitattun motsi don kama ko hana faɗuwar.

Ƙafar gefe

 • Don wannan motsa jiki, yi amfani da kujera don taimakawa tare da ma'auni. Fara da tsayawa a bayan kujera tare da ƙafafunku daban. Fara da ɗaga ƙafar dama ta sama a hankali zuwa gefe, ajiye yatsun kafa a waje da baya madaidaiciya. Rage ƙafar ku kuma maimaita tare da ƙafar hagu. Cika wannan motsi sau goma a kowace kafa, tare da ɗan hutawa tsakanin kowane motsa jiki.

Tafiya zuwa ƙafafu

 • Fara da sanya ƙafar dama a gaban ƙafar ƙafar hagu, tabbatar da cewa diddige naka ya taɓa gefen yatsun ka. Ci gaba da wannan tafiya kamar matakai 20. Wannan motsa jiki, ko da yake yana da sauƙi, yana taimakawa wajen inganta daidaituwa da ƙarfafa ƙafafu, wanda ke taimakawa wajen hana faduwa.

Cardio

Kimanin kashi 79 zuwa 86% na wadanda suka haura shekaru 80 suna da wasu nau'in cututtukan zuciya (CVD) da suka hada da hauhawar jini ( hawan jini), cututtukan zuciya (CHD), gazawar zuciya da bugun jini. Hawan jini yana ɗaya daga cikin abubuwan haɗari masu iya sarrafawa don cutar hauka.

Motsa jiki ko motsa jiki na motsa jiki na iya horar da tsoka da yawa, amma an tsara su don horar da tsokar zuciya da farko. Lafiyar zuciya da jijiyoyin jini shine iyawar zuciya da huhu don samar da jini mai wadatar iskar oxygen zuwa kyallen tsoka, da kuma karfin tsokoki don amfani da iskar oxygen don samar da kuzari don aikin jiki.

Walking

 • Tafiya yana da fa'idodi da yawa ga tsofaffi. Zai iya taimakawa inganta lafiya, daidaitawa, kuma yana iya ƙarfafa tsokoki. An danganta tafiya tare da rage haɗarin cututtukan zuciya, bugun jini da ciwon sukari. Idan iyayenku ba su yi motsa jiki na ɗan lokaci ba, ƙarfafa su su fara tafiya na mintuna biyu kowace rana, kuma a hankali ƙara tazara har sai sun sami damar tafiya cikin kwanciyar hankali.

Wasannin iyo & Pool Workouts

 • Yin iyo yana gabatar da kansa a matsayin motsa jiki mai kyau ga tsofaffi saboda haɗarin rauni yana da ƙasa (lokacin kulawa). Yin motsa jiki a cikin ruwa yana aiki mafi yawan ƙungiyoyin tsoka a cikin jiki, wanda ya sa ya zama kyakkyawan motsa jiki ga tsofaffi. Wani fa'idar aikin motsa jiki na ruwa shine rage haɗarin faɗuwa. Yin iyo yana da laushi a kan haɗin gwiwa kuma an san shi don ƙara sassauci da inganta ƙarfin tsoka.

ƙarfin

Tsofaffi tsofaffi sukan rasa ƙwayar tsoka da ƙarfi a tsawon lokaci, abin da ake kira sarcopenia. Rashin ƙarfin tsoka na iya ƙara tsanantawa ta rashin aikin ɗaukar nauyi, canjin hormonal, rashin abinci mara kyau, ko takamaiman magani. Mai rauni wanda ya faɗi yana iya samun rauni, kuma raunin zai iya yin muni kuma ya ɗauki tsawon lokaci don warkewa.

Ƙarfin ƙarfin ba zai iya inganta yanayin tsoka kawai ba, yana iya rage haɗarin osteoporosis da cututtuka na yau da kullum irin su cututtukan zuciya, arthritis, da ciwon sukari na 2. Har ila yau, an ce horar da ƙarfi yana inganta barci kuma ka rage ciki, waxanda suke biyu daga cikin abubuwan haɗari masu iya sarrafawa don ciwon hauka.

Ƙarfafa ƙarfin yana taimakawa wajen kiyaye 'yancin kai ta hanyar samun damar aiwatar da ayyuka masu sauƙi na yau da kullum kamar tashi daga gado ko daga kujera, shawa, canza tufafi, tafiya, dafa abinci da yin aikin gida.

Zauna-da-tsaye

 • Zauna-da-tsaye yana taimaka wa tsofaffi su kula da damar shiga da fita daga kujeru da kansu da inganta ƙarfin ƙafa da daidaito. Fara da zama a kujera, tare da dasa ƙafafu a ƙasa a nesa-kwata. Yin amfani da ɗan ƙaramin taimako gwargwadon yuwuwa, haɗa ainihin kuma ku tashi tsaye, danna nauyi ta ƙafafunku don tsayawa. Juya motsi kuma sannu a hankali rage kanku zuwa wurin zama.

Turawa bango

 • Fara da tsayawa a gaban bango tare da ƙafafu da faɗin kafada. Jingina gaba kuma sanya tafin hannunka a saman bango, daidaita da kafadu. Tsaya ƙafafunku dasa a ƙasa kuma ku kawo kanku a hankali zuwa bango, lanƙwasa a gwiwar hannu, yana ƙarewa tare da gwiwar hannu suna taɓa bango a layi tare da hannayenku.

Marasa haɗarin faɗuwa

Ana buƙatar kulawa da kyau lokacin motsa jiki, musamman ma marasa lafiya da ke da babban haɗarin faɗuwa, ko waɗanda ke fuskantar ƙalubale. Ana buƙatar yin dukkan motsa jiki ta hanyoyin da za su rage haɗarin faɗuwa. Mutanen da ke da babban haɗarin faɗuwar marasa lafiya na iya zaɓar motsa jiki a cikin rukuni ko yayin kulawa.

Taimakon bidiyo

Idan ba za ku iya ci gaba da kula da iyayenku ba yayin da suke motsa jiki, yi la'akari da gudanar da wani motsa jiki na tushen bidiyo. Samun motsa jiki na tushen Skype zai ba ku damar kula da iyayenku yayin da suke motsa jiki, kuma idan wani abu ya ɓace, za ku iya ɗaukar matakan da suka dace don tabbatar da cewa suna da lafiya. Kuna iya la'akari da shigar da wayar Bidiyo don sauƙaƙe ayyukan motsa jiki.

Ka tuna: Kafin fara kowane sabon tsarin motsa jiki tare da iyayenku, tuntuɓi likitan likitancin mahaifa ko ƙwararrun don taimakawa wajen sanin ayyukan da aka ba da shawarar, sau nawa ya kamata a yi su, lokacin motsa jiki dangane da magani da lokutan abinci, da yadda za a rage haɗari.

Gano Konnektna aikin kiran bidiyo. Don gwada wayar Bidiyo, tuntube mu kuma za mu yi sauran.

previous Post
Taimakawa Manya Iyaye & Tsofaffi tare da Rashin Ji
Next Post
Lafiyayyan Rayuwa Ga Tsofaffi
Menu